![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/MONK-CHRISTIAN-photo-Card-ORG.jpg)
ก่อนหน้าที่ท่านจะบวชเป็นพระ ท่านอาศัยอยู่ที่ ประเทศนอร์เวย์ หลวงพี่อายุ 22 ปี ท่านทำงานในแวดวงร้านอาหารมา 2 ปี หลวงพี่ได้เคยเข้าร่วมโครงการบวชมาแล้ว ครั้งแรกในเดือนพฤษภาคม พ.ศ.2565 และครั้งที่สองคือเดือนกันยายน พ.ศ.2565 หลวงพี่นับถือศาสนาพุทธ
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/1.png)
เริ่มหนทางแสวงหาความสงบ
“ผมเริ่มแสวงหาความสงบจากการนั่งสมาธิ ตอนผมยังเด็ก ผมใช้ชีวิตสนุกสนานได้ทุกวัน แต่พอยิ่งโต ก็จะยิ่งเครียด และจริงจังกับชีวิตมากขึ้นเรื่อยๆ ผมรู้สึกสูญเสียความสดใสร่าเริงในวัยเด็กไป ชีวิตเริ่มลำบากขึ้น จนใจไม่หลงเหลือความสะอาดบริสุทธิ์ที่เคยมี ผมมีปัญหาในการใช้ชีวิต ทั้งเครียดและวิตกกังวล รู้สึกหนักอึ้ง จนทำให้ผมหวนหาสิ่งที่ผมทำหล่นหายไป ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมผมถึงรู้สึกแบบนั้น ทั้งที่ผมก็มีเพื่อนดีๆ มากมาย ชีวิตไม่ได้ตกต่ำย่ำแย่ แต่รู้สึกเหมือนมีบางสิ่งหายไป”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/2-1024x576.png)
หลวงพี่ยอมรับกับตัวเองว่าท่านไม่มีความสุขนัก และชวนให้สงสัยกับตัวเองต่อ จนท่านมาพบกับการนั่งสมาธิ ที่สิ่งนี้คือคำตอบในใจท่าน “ผมได้พบกับการทำสมาธิ ซึ่งเป็นสิ่งที่จุดประกายในใจผมและให้คำตอบที่ผมเฝ้าถามหามาตลอด ผมจึงเริ่มหาทางหวนคืนสู่ความสว่าง ความบริสุทธิ์ภายใน ที่ถูกปล่อยให้มืดมิดมาหลายปี แล้วพอได้มาทำสมาธิ ความสว่างและตัวตนดั้งเดิมของผมเริ่มกลับมา ผมนั่งสมาธิไปและใช้ชีวิตไป แต่ยังคงสับสนว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่และจะมุ่งหน้าไปทางไหนกันแน่”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/3.png)
สัญญาของเพื่อนว่า “เราจะบวชด้วยกัน”
หลังจากท่านเรียนจบมัธยมปลาย หลวงพี่ได้ศึกษาต่อในระบบ ‘การศึกษานอกโรงเรียน’ ในประเทศนอร์เวย์ และที่นี่หลวงพี่ได้เริ่มออกสำรวจโลก ได้พบผู้คนมากมาย “เราทำกิจกรรมต่างๆ ร่วมกัน เที่ยวชมธรรมชาติ เล่นสกี และผมได้เจอกับแอนเดรียสที่นี่ เรานั่งสมาธิด้วยกัน คุยกันเรื่องการบวชพระและนัดกันว่าจะไปสมัครบวชด้วยกัน 3 ปีผ่านไป พวกเราก็ได้มาบวชในโครงการนี้จริงๆ”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/4.png)
“ตอนที่ศึกษาต่อในระบบ ‘การศึกษานอกโรงเรียน’ ผมไม่ค่อยมีความสุข รู้สึกว่างเปล่า เหมือนมีสิ่งสำคัญบางสิ่งหายไป คล้ายตัวเองกำลังหลงทาง ผมไม่ใช่คนไม่มั่นใจในตัวเอง แต่เหมือนยังหาตัวตนไม่เจอ เมื่อผมกับแอนเดรียสเรียนจบ เรายังคงคุยกันเรื่องการนั่งสมาธิ พระพุทธศาสนา และชีวิตพระ ไม่กี่ปีผ่านไป เรารู้สึกว่าต้องเริ่มลงมือทำอะไรบางอย่างแล้ว ผมจึงศึกษาพระพุทธศาสนาเพิ่มเติม และคิดว่านี่คือสิ่งที่ผมตามหามาโดยตลอด”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/5.png)
หลวงพี่ได้ค้นพบคำสอนของศาสนาพุทธ ความเป็นพระสงฆ์ และเกิดความประทับใจในคำสอน “ในฐานะพระสงฆ์ คุณจะได้ทำความสะอาดใจทุกวัน ได้ชำระมลทินในใจออกเป็นประจำ ผมศึกษาผ่านวิดีโอ Youtube ได้ฟังคำสอนของพระหลายๆ รูป จนไปเจอวิดีโอที่แนะนำว่า ขั้นตอนการบวชพระต้องทำอย่างไร พระใช้ชีวิตอย่างไร ซึ่งน่าสนใจทีเดียว และมีคนที่เคยบวชมาเล่าความประทับใจให้ฟังด้วย เมื่อผมได้เจอคนที่คิดเหมือนกัน ยิ่งทำให้ผมสนใจมากขึ้นไปอีก”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/6.png)
หนทางแห่งความสุขอันแท้จริงของหลวงพี่คริสเตียนจึงได้เริ่มขึ้น
“ในการบวชครั้งแรกนั้น แอนเดรียสยังไม่สะดวกมาบวชพร้อมกัน แต่ผมสมัครแล้วและได้รับการตอบรับจากโครงการ ผมจึงจองตั๋วเครื่องบินมาประเทศไทยทันที”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/7-1024x576.png)
ประสบการณ์ในการบวชครั้งแรกของหลวงพี่เมื่อได้มาบวชที่ iMONASTERY “เพื่อนๆ ที่ผมมาเจอในโครงการบวชเป็นคนพิเศษมาก เราเข้ากันได้ดีตั้งแต่ต้น ทุกอย่างคือสิ่งใหม่สำหรับผม ผมมาจากประเทศนอร์เวย์และเป็นคนเก็บตัว จึงต้องใช้เวลาสักพักเพื่อปรับตัวกับวัฒนธรรมใหม่ เมื่อเราได้ทำความรู้จักกันก็รู้สึกคุ้นเคยกันเป็นอย่างดี ทุกคนรักและปรารถนาดีต่อกัน ทำให้อยู่ด้วยแล้วสบายใจ เราต่างแสวงหาสิ่งเดียวกัน เราให้ความสำคัญกับการเข้าถึงความสว่างและความงามจากภายใน ซึ่งนับเป็นเรื่องวิเศษมาก“
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/8.png)
สิ่งที่เกิดขึ้นกับหลวงพี่คริสเตียนหลังจากบวชครั้งแรก
“ในการบวชครั้งแรกนั้น ผมรู้สึกอ่อนไหวมาก ผมปล่อยวางด้วยการให้อภัยแก่ทุกคนที่ผมเคยโกรธหรือไม่พอใจ เมื่อได้บวชแล้ว ผมก็เข้าใจในคำสอนมากขึ้น ยิ่งนั่งสมาธิยิ่งได้คำตอบด้วยตนเองว่า ผมกำลังแสวงหาสิ่งใด”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/9.png)
“ภายในระยะเวลา 1 เดือน เราได้เรียนรู้หลายสิ่ง แต่ผมกลับรู้สึกว่ายังไม่ใช่จุดสิ้นสุด ผมอยากกลับมาบวชอีกครั้ง ยิ่งช่วงท้ายโครงการบวช ผมยิ่งได้คำตอบชัดเจนว่า สิ่งที่ผมแสวงหาคือความสะอาดบริสุทธิ์ของใจ และความรักความเมตตาต่อชีวิตตัวเอง ความรัก ความเมตตา ความสงบ และความสะอาดบริสุทธิ์ คือสิ่งที่ผมแสวงหาและต้องสานต่อ แต่ผมจำเป็นต้องกลับบ้านไปก่อน แล้วผมจะกลับมาเพื่อศึกษาต่อและดูว่าผมจะได้เรียนรู้สิ่งใดอีกบ้าง”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/10-1024x576.png)
“มันดีกว่าที่คิดไว้เสียอีก สนุกมาก สบายมากขึ้น ใช้เวลาปรับตัวน้อยลง และสามารถสานต่อจากการบวชครั้งที่แล้วได้เลย”
![](https://imonastery.org/wp-content/uploads/2022/10/11.png)
“ผมเริ่มรู้ตัวว่าเปลี่ยนไปมากตอนกลับบ้าน อยู่ดีๆ ก็รู้สึกว่าตัวเองสงบขึ้น ใจเย็นขึ้น ในใจมีพื้นที่สำหรับความรักความเมตตาไม่เฉพาะกับตัวเอง แต่ยังเผื่อแผ่ให้คนอื่นได้ด้วย มีความเข้าใจคนอื่นและอดทนได้มากขึ้น ผมมีกระแสพลังดีๆ ในตัวเองเหลือเฟือจนคนอื่นสังเกตได้ หลายสิ่งเปลี่ยนไปในทิศทางที่ดีขึ้น”